Connect with us

Hi, what are you looking for?

AGRICULTURE

മാവിൽ നിറയെ പൂവിടാനും മാങ്ങ പിടിക്കാനും ഈ കിടിലൻ ഐഡിയ

കേരളത്തിൽ ഇടവപ്പാതി മഴയ്ക്ക് മുമ്പുള്ള ചാറ്റൽ മഴയാണ് തൈകൾ നടുന്നതിന് അനുയോജ്യമായ സമയം. നല്ല സൂര്യപ്രകാശം ലഭിക്കുന്ന സ്ഥലത്താണ് മാവിൻതൈ നടേണ്ടത്. പത്തുകിലോ ജൈവവളം മേൽമണ്ണുമായി കലർത്തി അതിന് നടുവിൽ കുഴിയെടുത്ത് തൈ നടുക. ഒട്ടുമാവാണെങ്കിൽ, ഒട്ടിച്ച ഭാഗം മണ്ണിന്റെ നിരപ്പിൽ നിന്ന് ഉയർത്തണം. തൈ നട്ടതിനുശേഷം ദിവസവും നനയ്ക്കണം.

കേരളത്തിൽ നവംബർ-ഡിസംബർ മാസങ്ങളാണ് പൂക്കാലം. പൂവിടുന്നതിന് മുമ്പ് കുറച്ച് കാര്യങ്ങൾ ചെയ്താൽ നല്ല കായ്‌ഫലം ഉറപ്പാക്കാം. മാമ്പഴക്കാലത്തിനു ശേഷം കൊമ്പു കോതൽ ചെയ്താൽ അടുത്ത വർഷം മാവ് നന്നായി പൂക്കും. പൂക്കുന്നതിനു തൊട്ടുമുമ്പ് മാവിന്റെ മുകളിൽ നന്നായി പുക നൽകുകയാണെങ്കിൽ മാവ് നന്നായി പൂക്കുന്നത് കാണാം. ചുവട്ടിൽ നിന്ന് പുകയ്ക്കുമ്പോൾ ചൂട് അധികമാകാതെ ശ്രെദ്ധിക്കണം. പൂവിടുമ്പോൾ നന്നായി നനയ്ക്കുന്നത് കായ്കൾ ബലം പ്രാപിക്കാനും മുകുളങ്ങൾ വീഴുന്നത് തടയാനും സഹായിക്കും.

മാവിൽ നിന്ന് മുഞ്ഞ നീക്കം ചെയ്യാൻ, മാവിൽ നിന്ന് മുഞ്ഞ നീക്കം ചെയ്ത് മുറിവിൽ ബോർഡോ മിശ്രിതമോ ഉരുകിയ കൽക്കരി ടാറോ പുരട്ടുക. മാവിന്റെ ചുവട്ടിൽ പുകയുന്നത് പല കീടങ്ങളെയും അകറ്റും. 10 മില്ലി സ്യൂഡോമോണസ് ഫ്രണ്ട്‌ലി ബാക്ടീരിയ 1 ലിറ്റർ വെള്ളത്തിൽ കലക്കി പൂവിടുന്നതിനു മുമ്പ് തളിക്കുന്നത് നല്ല രോഗ പ്രതിരോധ മാർഗമാണ്.

മഴക്കാലത്ത് മാവിനെ ബാധിക്കുന്ന കുമിൾ രോഗമാണ് ഡൈബാക്ക്. ഈ രോഗത്തിൻറെ ലക്ഷണങ്ങൾ കണ്ടാൽ ഉണങ്ങിയ കമ്പുകൾ നീക്കം ചെയ്യണം. അതിനുശേഷം മറ്റ് ശാഖകളിൽ തുരിശ് ഉപയോഗിച്ച് ചികിത്സിക്കുകയോ ഇൻഡോഫിൽ കുമിൾനാശിനി തളിക്കുകയോ ചെയ്യാം. മീലിമൂത്ത് മാവ് ബാധിച്ചാൽ ഫിഷ് അമിനോ വളരെ നല്ലതാണ്. ജൈവമാലിന്യം തറയ്ക്കടിയിലും വീടിനുള്ളിലും കിടക്കുന്ന സാഹചര്യങ്ങൾ ഒഴിവാക്കുക.

പഴ ഈച്ചയെ തുരത്താൻ സസ്യ അമൃത് വളരെ ഫലപ്രദമാണ്. പഴുത്ത മാമ്പഴത്തിൽ വിറ്റാമിൻ എ, തയാമിൻ, നിയാസിൻ, റൈബോഫ്ലേവിൻ, വിറ്റാമിൻ സി എന്നിവ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. മാമ്പഴത്തിൽ ആൽഫ കരോട്ടിൻ, ബീറ്റാ കരോട്ടിൻ, ബീറ്റാ ക്രിപ്‌റ്റോ സാന്തൈൻ തുടങ്ങിയ ആന്റിഓക്‌സിഡന്റുകൾ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. വീട്ടുമുറ്റത്ത് നിറയെ കായ്കൾ നിറയുന്ന തരത്തിൽ അൽപം ശ്രദ്ധ നൽകിയാൽ നമുക്ക് മാവിനെ നന്നായി വളർത്തിയെടുക്കാം.

You May Also Like

KERALA NEWS

ആലപ്പുഴ: ചക്കുളത്തുകാവ് പൊങ്കാല ഇന്ന്. പുലര്‍ച്ചെ നാലുമണിയോടെ പൊങ്കാല ചടങ്ങുകള്‍ ആരംഭിച്ചു. 9.30ന് കേന്ദ്രമന്ത്രി രാജീവ് ചന്ദ്രശേഖര്‍ പൊങ്കാല ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യും.ദുര്‍ഗ്ഗാദേവിക്ക് പൊങ്കാല നൈവേദ്യം സമര്‍പ്പിക്കാന്‍ ലക്ഷകണക്കിന് സ്ത്രീകളാണ് ചക്കുളത്തുകാവില്‍ എത്തുക. അരിയും...

KERALA NEWS

കൊല്ലം: കൊല്ലം ഓയൂരില്‍ നിന്ന് ആറ് വയസുകാരിയെ തട്ടിക്കൊണ്ടുപോയ സംഭവത്തില്‍ കുട്ടിയുടെ അച്ഛനെ കേന്ദ്രീകരിച്ചും അന്വേഷണം ആരംഭിച്ചു. കുട്ടിയുടെ അച്ഛന്‍ താമസിച്ചിരുന്ന പത്തനംതിട്ട നഗരത്തിലെ ഫ്‌ളാറ്റില്‍ പ്രത്യേക പോലീസ് സംഘം പരിശോധന നടത്തി. ഇവിടെയുള്ള...

KERALA NEWS

സംസ്ഥാനത്ത് ക്രിസ്ത്യന്‍ പള്ളികള്‍ പെരുകുന്നു എന്ന പരാതിയില്‍ അന്വേഷണത്തിന് നിര്‍ദേശം നല്‍കിയത് വിവാദത്തില്‍. ബംഗലൂരു സ്വദേശി നല്‍കിയ പരാതിയില്‍ തദ്ദേശസ്വയംഭരണ വകുപ്പ് പ്രിന്‍സിപ്പല്‍ ഡയറക്ടര്‍ക്കു വേണ്ടി ജോയിന്റ് ഡയറക്ടറാണ് നിര്‍ദേശം നല്‍കിയത്. സംസ്ഥാനത്ത്...

KERALA NEWS

കൊല്ലത്ത് ആറ് വയസുകാരി അബിഗേൽ സാറാ റെജിയെ തട്ടിക്കൊണ്ടുപോയ സംഭവത്തിന് പിന്നാലെ സ്വന്തം കാർ പുറത്തിറക്കാൻ കഴിയാത്ത ദുരവസ്ഥയിൽ മലപ്പുറം സ്വദേശി. തട്ടിക്കൊണ്ടു പോകാൻ ഉപയോഗിച്ച കാറിലെ വ്യാജ നമ്പർ മലപ്പുറം സ്വദേശിയുടെ...